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DIBAJI 

Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya (HBS) wa mwaka 2019/20 ni wa tano kufanyika katika 

mtiririko wa tafiti za Kitaifa za aina hii zilizofanywa na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali 

(OCGS) Zanzibar. Tafiti zilizotangulia zilifanyika mwaka 2014/15, 2009/10, 2004/05 na 1992.  

Lengo kuu la utafiti huu lilikuwa ni kukusanya taarifa kwa ajili ya kupima mafanikio 

yaliyopatikana katika juhudi za Serikali za kupunguza Umaskini na katika utekelezaji wa Sera 

za maendeleo, programu na miradi iliyolenga kuimarisha hali za maisha za kaya. Vile Vile, 

itasaidia katika tathmini ya Malengo Endelevu ya Kimataifa (SDGs), kukusanya taarifa za kaya 

zinazohusiana na kaya binafsi juu ya shughuli za kiuchumi, mapato na matumizi ya kaya, 

taarifa za makazi na umiliki wa vifaa vya thamani. Utafiti wa mapato na matumizi ya kaya wa 

mwaka 2019/20 utatoa taarifa muhimu zitakazotumika kufanya mapitio katika kukadiria Pato 

la Taifa, vile vile kupata mkoba mpya wa bidhaa na wenye taarifa za sasa za matumizi 

zinazoitajika kwa ajili ya kufanya mapitio   Faharisi ya Bei (CPI).  

Ripoti hii inatoa muhtasari wa viashiria muhimu vya umasikini na visivyo vya umasikini katika 

ngazi ya Taifa, Vijijini na Mijini; na katika ngazi ya wilaya za Zanzibar. Taarifa za kina 

zitapatikana katika ripoti kuu ya utafiti huu wa Mapato na Matumizi ya Kaya wa mwaka 

2019/20. 

Napenda kutoa shukrani za dhati kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Shirika la Fedha la 

Dunia (WB), Shirika la Umoja wa Mataifa la kusaidia watoto (UNICEF), Shirika la Maendeleo la 

Umoja wa Mataifa (UNDP-(ZJP), Shirika la Mataifa la Wanawake (UN-WOMEN) na Benki ya 

Tanzania (BOT) kwa misaada ya Kifedha na Kiufundi wakati wote utekelezaji wa utafiti huu. 

Shukrani za pekee ziwaendee watendaji wa Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS) kwa 

kusimamia vyema mchakato wote wa ukusanyaji na uchambuzi wa taarifa za utafiti huu. 

Mwisho, napenda kuzishukuru kaya zote zilizoshiriki, ushirikianao wao ulikuwa ni muhimu 

katika ukusanyaji wa taarifa za utafiti wa mapato na matumizi ya kaya wa mwaka 2019/20. 

Shukrani nyingi pia ziende kwa Masheha kwa ushirikiano wao wakati wote wa ukusanyaji wa 

taarifa za utafiti huu.  

Ni matumaini yangu kuwa, muhtasari wa ripoti ya utafiti huu itakuwa ni chanzo ya taarifa kwa 

wapanga na watunga sera, watafiti, mashirika yasiyi ya kiserikali na wadau wengine. 

 
Mheshimiwa, Balozi Mohamed Ramia Abdiwawa (MHR) 
Waziri wa Fedha na Mipango, 
Zanzibar.



viii 
 

SHUKRANI  

Ripoti ya viashiria ya utafiti wa mapato na matumizi ya kaya ya mwaka 2019/20 inawasilisha  

muhtasari wa viashiria muhimu  vya  umasikini wa Kipato na usio wa kipato vya Utafiti wa 

Mapato na Matumizi ya Kaya (HBS) wa mwaka 2019/20.. Vile vile ripoti hii inatoa ulinganisho 

wa matokeo ya tafiti mbili zilizotangulia za mwaka 2014/15 na 2009/10. Mafanikio ya 

utekelezaji wa Utafiti wa HBS wa mwaka 2019/20 umetokana misaada ya kitaalamu na kifedha 

kutoka katika taasisi na watu binafsi, na napenda kutoa shukrani za dhati kwa michango. 

Kwanza, napenda kutoa shukrani zangu za dhati ziende kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 

Shirika la Fedha la Dunia (WB), Shirika la Umoja wa Mataifa la kusaidia watoto “UNICEF”, 

Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa “UNDP-(ZJP)”, ), Shirika la Mataifa la 

Wanawake “UN-WOMEN” na Benki Kuu ya Tanzania (BOT) kwa misaada ya Kifedha na 

Kiufundi wakati wote utekelezaji wa utafiti huu. Napenda kumshkuru Mtaalamu wa ODI 

aliyemaliza muda wake, Bw. Nathan Price, kwa kuandaa sampuli na Ms. Sylvia Meku wa Ofisi ya 

Taifa ya Takwimu(NBS) kwa msaada wake; Dkt. Sasun Tsirunyan, Mtaalamu wa Kimataifa wa 

uchambuzi wa taarifa za umaskini     na Dkt. Rob Swinkels na Ms Elithabeth Ann Talbet wa 

Shirika la Fedha Duniani (WB) kwa misaada yao ya kiufundi. OCGS inawashukuru wote 

walioshiriki katika uandishi wa ripoti hii wakiwemo, Ms Khadija Khamis Hamad, Abdul Majid 

Jecha, Fahima Issa, Abdullah Othman, Hashim Uzia, na “ODI Fellow” Ndugu Francis Lavoe kwa 

michango yake ya kiufundi. 

Vile Vile, OCGS inapenda kuzishukuru kaya zilizochaguliwa kwa kutoa ushirikiano na kutumia 

muda wao wakati na kutembelewa mara kwa mara na wadadisi kwa mahojianao wakati wote wa 

ukusanyaji wa taarifa za utafiti huu. Shukrani za dhati pia ziende kwa Maofisa wa Wilaya na 

wadadisi kwa kutoa msaada endelevu kwa kuwa makini katika ukusanyaji wa taarifa kutoka 

kwa wanakaya. Mwisho, napenda kutambua michango ya wajumbe wa kamati ya wataalamu 

wakati wote wa utekelezaji wa utafiti huu.  

Ripoti hii inatarajiwa kutumika katika uandaaji wa mipango katika Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar na wadau wengine, na pi kuibua tafiti za kina na uchambuzi wa kina wa sekta mbali 

mbali za uchumi. Ni matumaini yangu kwamba, ripoti hii itakuwa ni chanzo muhimu cha taarifa 

kwa wapanga mipango na Sera, mashirika yasiyo ya kiserikali, wanavyuo, na wadau wengine 

wakiwemo wa ngazi ya kitaifa, mikoa na taasisi za kimataifa.  

 

Mayasa M. Mwinyi,  
Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 
Zanzibar. 

https://www.odi.org/
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UTANGULIZI  

 

1.0 Muhtasari 

Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS) Zanzibar imekuwa ikifanya Utafiti wa 

Mapato na Matumizi ya Kaya (HBS) tokea mwaka 1992 kwa kukusanya taarifa za 

matumizi, manunuzi na mapato na viashiria vingine vya kijamii na kiuchumi kwa 

Zanzibar. Utafiti wa mwanzo wa mapato namatumizi ya kaya ulifanyika mwaka 1992 

ambao ulitoa viashiria muhimu vya kijamii na kiuchumi katika ngazi ya Taifa na ya 

chini ya Taifa Zanzibar.Tokea hapo OCGS ilifanikiwa kutekeleza kikamilifu tafiti nne za 

aina hii. Utafiti wa mwaka 2019/20 HBS umetoa taarifa sahihi kwa ajili ya Sera kutoa 

maamuzi, kuandaa mipango, ufuatiliaji na tathmini katika ngazi za Kimataifa, Kitaifa 

na wilaya za Zanzibar.  

Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali ikiwa ni pekee yenye dhamana ya kutoa takwimu 

rasmi, pamoja shughuli zake nyingine, ina jukumu la kufanya tafiti za Kitaifa. Hivyo, 

jukumu la OCGS ni kutoa taarifa za sasa kwa ajili ya tathmini ya MKUZA na programu 

nyingine za maendeleo nchini za kitaifa. OCGS imefanya utafiti wa mwaka 2019/20 

kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya taarifa katika ngazi ya Kitaifa ya Tathmini ya Dira ya 

Maendeleo ya Zanzibar 2020, MKUZA, mapitio ya Pato la Taifa na kwa ajili ya tathmini 

ya Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Dunia(SDGs). 

Katika utekelezaji wa utafiti huu, OCGS ilishirikia na Tume ya Mipango Zanzibar chini 

ya Wizara ya Fedha na Mipango.  Taasisi nyingine zilizoshiriki ni Ofisi ya Rais, Tawala 

za Mikoa na idara Maalum za Serikali (PORALG); Sheha; Benki Kuu ya Tanzania (BOT); 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali, Idara ya Lishe chini ya Wizaraya Afya, Idara 

Uhakika wa Chakula chini ya Wizara ya Kilimo, Benki ya Dunia (WB); Shiraka la Umoja 

wa Mataoifa la Wanawake “UN Women”; Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 

(UNDP); Shirika la Umoja wa Mataifa la kusaidia watoto (UNICEF). Msaada wa kiufundi 

wakati wote wa utekelezaji wa utafiti ulitolewa na Benki ya Dunia na UNICEF. Fedha 

zilitolewa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na washirika wa Maendeleo (Benki ya 

Dunia, UNDP, UNICEF, na UN Women). 
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1.1 Malengo ya Utafiti   
Lengo kuu la Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya wa mwaka 2019/20 ni kupata 

taarifa za sasa za umasikini, matumizi na viashiria vingine vya kijamii na kiuchumi kwa 

Zanzibar. Taarifa za HBS 2019/20 HBS zitatumika katika ufuatiliaji na tathmini ya 

hatua zilizofikiwa katika kupunguza umaskini na utekelezaji wa sera za maendeleo. 

Programu ma miradi iliyolenga kuimarisha maisha bora ya kaya. Vile vile, zitatumika 

katika kufanya tathmini ya Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2020, MKUZA III na 

Ajenda ya Dunia ya 2030 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs). 

Malengo mengine ya utafiti wa HBS wa 2019/20 ni:  

• Kupitia mwenendo wa matumizi ya bidhaa na huduma kwa kaya za Zanzibar;  

• Kupata taarifa zikazosaidia kufanya Mapitio ya takwimu za Pato la Taifa na 

Fahirisi ya Bei ya Mlaji (CPI); 

• Kupata taarifa vyingine za msingi za viashiria vya kijamii na kiuchumi kwa ajili 

ya kutoa viashiria vya umasikini mtambuka kwa watoto (multi-dimensional 

povert; na 

• Kupata taarifa za mgawanyo wa mapato na matumizi ya kaya.  
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2.0 UTEKELEZAJI WA UTAFITI  

Maandalizi ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya (HBS) wa mwaka 2019/20 

yalianza Januari mwaka 2018 kwa kuanzisha kamati ya wataalamu yenye wajumbe 

kutoka Wizara, Idara na Wakala wa Serikali pamoja na Wadau wa Maendeleo. Kamati 

ya wataalamu ilikuwa na jukumu la kutoa utaalamu na msaada wa kiufundi na kifedha 

kwa ajili ya utekelezaji wa utafiti huu. 

2.1 Muundo wa Sampuli 

 
2.1.1 Mbinu za Utafiti 

Sampuli ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya wa mwaka 2019/20 iliundwa kutoa 

uwakilishi wa makisio kwa ngazi ya Kitaifa, Mjini na Vijijini na katika ngazi za wilaya 

zote 11 ambapo mwaka 2014/15 zilikuwa wilaya 10.  Sampuli ya utafiti ilichaguliwa 

katika hatua mbili. Hatua ya kwanza ilihusika na uchaguzi wa maeneo ya kuhesabia 

watu kutokana na orodha iliyoandaliwa wakati wa Sensa ya Watu na Makaazi ya 

mwaka 2012 na yaligawiwa kwa wilaya na kwa maeneo ya mijini na vijijini. Maeneo ya 

kuhesabia watu yalichaguliwa kitaalamu kwa kuzingatia idadi ya kaya ya eneo la 

kuhesabia watu. Hatua ya pili ya sampuli ilikuwa uchaguzi wa kaya (haikujumuisha 

kaya za kambi za askari, mabweni, n.k.) ambazo zimechaguliwa bila upendeleo 

kutokana na orodha ya kaya zilizoorodheshwa siku chache kabla ya utafiti.  

 

Jumla ya Maeneo 235 yamechaguliwa kutokana na orodha ya maeneo ya kuhesabia 

watu ya Sensa ya Watu na Makaazi ya mwaka 2012. Maeneo ya Kuhesabia Watu 

yaliwekwa kwa wilaya 11 kwa kuzingatia makosa ya kisampuli inayohitajika kwa 

makisio ya viashiria vya umaskini kwa ngazi ya wilaya na mjini na vijijini. Usahihi 

unaokubalika katika kutofautisha makisio ya umasikini kwa ngazi ya Kitaifa ni chini ya 

asilimia 5 na ngazi ya wilaya pamoja na mjini/vijijini ni chini ya asilimia 20. 

 

2.1.2 Mgawanyiko na Ukubwa wa Sampuli    

Mgawanyo na ukubwa wa sampuli ulitengenezwa kwa kutumia programu maalumu 

(iterating Excel Solver) kwa ajili ya kupunguza ukubwa wa mgawanyiko wa sampuli 

pamoja na mlinganisho wa viashiria vyengine. Mara baada ya kupatikana sampuli, 

sampuli kubwa ilichaguliwa kwa kila eneo la kuhesabia watu ili kupata mahitaji yenye 

gharama ndogo kwa kila eneo. Hii ilisababisha upatikanaji wa sampuli inayofaa zaidi 

yenye kaya 2,820 kati ya maeneo ya kuhesabia watu 235. Maelezo ya ukubwa wa 

sampuli inayotumiwa na mgawanyiko wake umeonyeshwa kwenye Jadweli 2.1.  
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Jadweli 2. 1: Mapendekezo ya Mgawanyo wa Sampuli HBS 2019/20, Zanzibar 

Na. Wilaya 

Maeneo 
ya 

Kuhesabi
a Watu 

Idadi 
ya 

Kaya 

Maeneo 
ya 

Kuhesabi
a Watu 
Vijijini 

Maeneo 
ya 

Kuhesabi
a Watu 
Mijini 

Kaya za 
Vijijini 

Kaya za 
Mjini 

Kaya kwa 
kila Eneo 

la 
Kuhesabi
a Watu RSE 

1 Kaskazini A 25 300 23 2 276 24 12 19.90% 

2 Kaskazini B 19 228 18 1 216 12 12 19.90% 

3 Kati 18 216 17 1 204 12 12 19.50% 

4 Kusini 15 180 12 3 144 36 12 19.90% 

5 Magharibi A 36 432 12 24 144 288 12 19.90% 

6 Magharibi B 39 468 11 28 132 336 12 19.80% 

7 Mjini 29 348 *N/A 29 *N/A 348 12 19.20% 

8 Wete 16 192 12 4 144 48 12 13.30% 

9 Chake 13 156 10 3 120 36 12 14.00% 

10 Micheweni 11 132 10 1 120 12 12 10.30% 

11 Mkoani 14 168 12 2 144 24 12 13.30% 

 Zanzibar 235 2,820

0 

137 98 1,644 1,176 12 4.90% 

*Angalizo: Wilaya ya Mjini haina maeneo ya vijijini  

2.2 Maboresho 

Katika kutekeleza Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya wa mwaka 2019/20, 

kumefanyika mabadiliko mbali mbali ukilinagnisha na utafiti wa mwaka 2014/15. 

Mabadiliko haya ni kama ifuatavyo:   

Mabadiliko ya kimuundo 

(i) Siku za ujazaji wa kitabu cha kumbukumbu cha mapato na matumizi ya kaya 

zilipunguzwa kutoka siku 28 hadi 14 

(ii) Mageresho ya bidhaa za vyakula zinazonunuliwa na kutumiwa na kaya (COICOP) 

yametolewa kwa kina na kuboreshwa  

(iii) Matumizi ya vishikwambi (tablets) kwa ajili ya kukusanya taarifa wakati wa 

mahojiano 

Ongezeko la moduli au maswali 

(iv) Module ya matumizi ya muda ili kupata viashiria vya jinsia vinavyohusiana na 

matumizi ya muda,  

(v) Moduli ya watu wenye uwezo wa kufanya kazi, 

(vi) Moduli ya maradhi yasiyo ambukiza, 

(vii) Uingiaji na utokaji wa fedha au bidhaa ndani na nje ya Zanzibar,  

(viii)  Moduli ya hali ya usalama wa chakula  

(ix)   Maswali ya hali ya lishe kwa watoto chini ya miaka mitano, 

(x)   Moduli ya  mifuko ya hifadhi ya jamii na 

(xi)   Vifo vya watoto chini ya miaka mitano 
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2.3 Madodoso 

Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya wa mwaka 2019/20 umetumia madodoso ya 

aina saba yaliyoingizwa kwenye kishikwambi na dodoso la kitabu cha kumbukumbu za 

mapato na matumizi ya mwanakaya limetumika kwenye karatasi (Fomu VI). Madodoso 

yalitumika kukusanyia taarifa zinazohusu hali ya maisha (walio katika shughuli za 

kiuchumi, ajira, mapato na matumizi, mahitaji na matumizi ya siku, n.k.), huduma 

(usafiri na mawasiliano, n.k.), mambo yanayohusiana na afya (pamoja na maradhi 

yasiyoambukiza), mambo yanayohusiana na misaada kutoka nje ya nchi, pamoja na 

kuangagia matumizi ya muda.  

 

Madodoso yaliwekwa katika hali ya Fomu na kila fomu ilikuwa na moduli tofauti. Fomu 

zilizotumika ni kama ifuatavyo: 

 

1. Fomu I: Taarifa za kidemografia, uhai wa wazazi, uraia, elimu na kujua kusoma 

na kuandika, afya, hali ya soko la ajira, hali ya biashara za wanakaya zisizo za 

kilimo, mapato ya wanakaya yasiyo na ujira, hali ya uhai na kunyonyesha, maradhi 

yasiyoambukiza, hali ya ulemavu na lishe kwa watoto chini ya umri wa miaka 

mitano. 

  

2. Fomu II: Taarifa za hali ya makaazi ya kaya, huduma za maji na usafi, usafiri na 

mawasiliano, matumizi ya kaya kwa kipindi kilichopita, vifaa vya kudumu, samani, 

vifaa na vyombo vya ukarabati wa nyumbani, mavazi na viatu, gharama za huduma 

za afya, usafiri na mawasiliano, manunuzi ya vyombo vya moto, vifaa vya burudani, 

gharama binafsi za safari za nje na gharama za matumizi mengine ya kaya kwa 

kipindi kilichopita.  

3. Fomu III:  Biashara na mapato binafsi; shughuli za mwanakaya zisizo za kilimo 

na uwekezaji kwa miezi 12 iliyopita. 

    

4. Fomu IV: Taarifa za kilimo na ufugaji, bidhaa zitokanazo na mazao ya mifugo, 

usalama wa chakula, vyakula vilivyotumika, mapato binafsi yasiyo ya vibarua, 

ustawi wa jamii, upatikanaji wa mali za asili na mazao yanayooteshwa na kaya. 

 

5. Fomu V: Kitabu cha kumbukumbu za mapato na matumizi ya kaya kwa kila 

siku kwa muda siku 14.  

6. Fomu VI: Kitabu cha kumbukumbu za mapato na matumizi ya mwanakaya 

kwa kila siku kwa muda siku 14 kwa mwanakaya mwenye umri wa miaka mitano 

na zaidi.  
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7. Fomu VII: Matumizi ya muda.  
 

8. Fomu VIII: Utumaji wa pesa au vitu kutoka au kwenda Zanzibar, taarifa za 

kidemografia za mtumaji, muda na thamani ya fedha zinazopokelewa, matumizi 

ya fedha zinazopokelewa, vitu vinavyopokelewa na matumizi ya kaya kwa 

kuhaulisha matumizi binafsi   

 

2.4 Utafiti wa Majaribio 

 

2.4.1 Majaribio ya Awali 

Nyenzo za utafiti zilifanyiwa majaribio ili kuhakikisha kwamba mtiririko wa maswali 

upo sawa na wadadisiwa wanayaelewa. Kazi hii ilifanywa na timu ya watendaji wazoefu 

wa HBS pamoja na wadadisi ambao walipata mafunzo jinsi ya kuuliza maswali.  

 

2.4.2 Majaribio 

Madodoso yalijaribiwa kwa kutumia maeneo ya mjini na vijijini ambayo 

hayakuchaguliwa kushiriki utafiti kwa Unguja na Pemba. Majaribio yalifanyika kwa 

siku 14 kwa ajili ya kupata uhalisia wa utafiti. Changamoto zilizojitokeza wakati wa 

majaribio zilijadiliwa kwa kina na kufanyiwa marekebisho kabla ya kuanza mafunzo ya 

utafiti.   

 

2.5 Uorodheshaji wa Kaya, Ajira ya Wadadisi na Mafunzo 

Zoezi la uorodheshaji wa kaya katika maeneo 235 yaliyochaguliwa lilifanyika mwezi wa 

Disemba 2018. Zoezi hili lilifanyika kwa kutumia mfumo wa ‘survey solution’ na 

kufuatiwa na uchaguzi wa kaya zilizohusika kwenye utafiti. Jumla ya watafiti 142 

kutoka wilaya 11 waliajiriwa kwa ajili ya kufanya mahojiano katika kaya 

zilizochaguliwa. Mafunzo ya wakufunzi yalifanyika Pemba mwishoni mwa mwezi wa 

Januari mwaka wa 2019. Mafunzo kwa washiriki wote (wadadisi, wasimamizi, 

wasimamizi wa viwango na wahariri) wa zoezi la ukusanyaji wa taarifa za utafiti 

yalifanyika kwa Unguja na Pemba kwa muda wa siku 21 kuanzia tarehe 6 hadi 26 

Febuari 2029.  

 

2.6 Ukusanyaji wa Taarifa 

Kazi ya ukusanyaji wataarifa ilichukua miezi 12 mfululizo kuanzia tarehe 1 Machi 2019 

hadi tarehe 28 Febuari 2020. Kazi hii ilitumia vishikwambi vilivyounganishwa na 

mtandao kwa ajili ya kutuma taarifa ofisini kwa Mtakwimu Mkuu wa Serikali. 
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2.7 Uchakataji wa Taarifa 

Ukusanyaji wa taarifa, uhariri na uchakataji vilifanyika sambamba. Mfumo wa ‘survey 

solution’ ilitumika kuingizia taarifa na kufuatilia utendaji wa wadadisi na wasimamizi. 

Mlinganisho wa taarifa ulikuwa unafanyika wakati wa ukusanyaji wa taarifa.  

 

2.8 Mwitiko wa Utafiti  

Kati ya kaya 2,820 zilizochaguliwa, kaya 2,778 zilishiriki mahojiano na kufanya mwitiko 

wa utafiti huu kuwa asilimia 98.5.  
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Jadweli 2. 2: Muhtasari wa Viashiria vya Matokeo Muhimu kwa Maeneo, HBS 2014/15 

na 2019/20 Zanzibar 

Viashiria 2014/15 2019/20 

 Vijijini Mjini Jumla Vijijini Mjini Jumla 

Sifa za Wanakaya na Makaazi       

Wastani wa watu katika kaya 5.5 5.6 5.6 5.3 5.4 5.3 

Uwiano wa wategemezi 49.4 41.9 46.0 49.1 40.8 45.4 

Asilimia ya wakuu wa kaya wanawake 22.5 23.3 22.8 22.6 25.2 23.7 

Asilimia za watoto wenye umri 0-4 wenye vyeti vya 

kuzaliwa 

97.1 99.2 97.7 99.8 100.0 99.9 

Asilimia za watoto wenye umri 0-17 wenye vyeti vya 

kuzaliwa 

95.7 98.9 97.0 97.4 99.7 98.3 

Asilimia za kaya zenye kumiliki makaazi 89.3 76.5 83.7 88.3 72.5 81.6 

Asilimia za kaya ambazo zilizosakafiwa sakafu za kisasa 64.8 95.0 77.9 72.0 97.3 82.7 

Asilimia za kaya ambazo zimejengwa kuta za kisasa 62.3 96.5 77.1 70.5 98.7 82.3 

Asilimia za kaya ambazo zimejengwa kwa paa za kisasa 75.8 98 85.4 85.7 99.1 91.3 

Wastani wa watu kwa chumba cha kulala 2.3 2.1 2.2 2.3 2.1 2.2 

Elimu       

Asilimia ya watu wasio na elimu rasmi (miaka 15na zaidi) 23.8 7.3 16.3 16.9 4.7 10.9 

Asilimia ya watu waliopata elimu wenye umri wa miaka 15 

na zaidi 76.1 92.3 83.7 80.9 94.6 87.4 

Asilimia ya wanawake walio na elimu wenye umri wa miaka 

15 na zaidi 70.4 89.3 79.4 76.2 92.2 83.9 

Uandikishwaji wa watoto elimu ya awali* 79.5 87.9 83.7 82.4 90.4 85.7 

Uandikishwaji wa watoto elimu ya msingi* 79.6 88.8 84.2 78.0 86.8 81.4 

Uandikishwaji wa watoto elimu ya sekondari* 34.8 46.2 40.1 44.3 61.6 52.1 

Asilimia za kaya zilizomo ndani ya kilomita 2 kufikia skuli 

ya msingi 95.4 98.3 96.5 97.1 99.0 97.9 

Wastani wa muda uliotumika kutembea hadi skuli ya 

msingi (Dakika) 19.8 18.0 19.1 14.5 10.1 12.7 

Wastani wa muda uliotumika kutembea hadi skuli ya 

sekondari (Daakika) 19.1 19.6 19.4 14.9 13.3 14.0 

Asilimia ya wakuu wa kaya wasio na elimu rasmi 33.1 10.4 23.3 23.9 8.1 17.2 

Afya       

Asilimia ya watu waliopata maradhi ndani ya wiki nne 

zilizopita 13.9 8.0 11.3 16.9 13.2 15.2 

Asilimia ya watu waliopata ushauri au huduma za afya 

kwa kipindi cha wiki 4 zilizopita  72.5 75.1 73.9 69.8 63.8 67.5 

Wagonjwa wasioweza kulipia huduma za afya kwa kuwa 

ghali 

7.6 11.6 8.6 1.7 1.5 1.6 

Asilimia za watu nwalioridhika na huduma za afya 79.2 81.8 80.1 80.3 76.3 78.9 
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Viashiria 2014/15 2019/20 

 Vijijini Mjini Jumla Vijijini Mjini Jumla 

Asilimia ya kaya zilivyomo ndani ya kilomita 5 kufikia vituo 

vya afya 

maeneo ya kaya  

100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 

Maji na Huduma ya Choo       

Asilimia ya kaya zinazotumia maji ya kunywa 

yaliyohifadhiwa  86.3 96.3 90.5 88.3 95.9 91.5 

Asilimia ya kaya zinazopata maji ya kunywa ndani ya 

kilomita 1  95.3 99.0 96.9 98.0 99.8 98.8 

Asilimia ya kaya zenye huduma za vyoo 72.5 98.3 83.7 78.9 99.3 87.5 

Chanzo cha Nishati       

Asilimia ya kaya zilizounganishwa kwa umeme (ZECO) 20.3 75.5 44.2 32.9 86.3 55.4 

Asilimia ya kaya zinazotumia umeme kwa ajili kuonea 22.2 76.0 45.5 32.8 86.3 55.3 

Asilimia za kaya zinazotumia nishati ya mafuta ya taa kwa 

kuonea 71.9 20.8 49.7 50.8 8.5 33.0 

Asilimia ya kaya zinazotumia mkaa au kuni kwa ajili ya 

kupikia 97.7 90.4 94.5 93.9 79.3 87.7 

Asilimia ya kaya zinazotumia gesi ya viwandani kwa 

kupikia 

0.1 2.4 1.7 2.2 14.0 7.1 

Shughuli za Kiuchumi       

Asilimia ya watu wasio na ajira wenye umri wa miaka 15 

na zaidi 5.8 9.8 7.7 3.5 8.3 5.9 

Asilimia ya kaya zinazomiliki ardhi ya kilimo au kulishia 

mifugo 54.6 11.2 35.8 47.9 16.4 34.6 

Safari kwa ajili ya Biashara na Burudani       

Asilimia ya kaya waliokwenda safari na kutumia angalau 

usiku mmoja katika kipindi cha miezi 12 iliyopita 38.8 36.4 37.7 46.3 48.6 47.3 

Umasikini na Tofauti ya Kipato       

Asilimia watu walio chini ya kiwango cha mahitaji muhimu 40.2 17.9 30.4 33.7 15.5 25.7 

Asilimia ya watu waliochini ya kiwango cha umasikini wa 

chakula 15.7 4.5 10.8 12.7 4.9 9.3 

Tofauti ya kiwango cha umasikini (Gini Coefficient) 0.27 0.31 0.3 0.29 0.31 0.31 

Asilimia ya watoto (0-17) waliochini ya kiwango cha 

mahitaji muhimu 44.8 19.9 34.7 38.7 17.3 30.1 

Asilimia ya watoto (0-17) waliochini ya kiwango cha umasikini 

chakula 

 

18.1 

 

5.0 

 

12.8 15.3 5.4 11.4 

* Utekelezaji wa Sera ya Elimu ya mwaka 2006 imeathiri mfumo wa elimu kutoka miaka 7 ya shule za msingi na kuanza darasa la kwanza 

kwa miaka 7 hadi miaka 6 ya shule za msingi na kuanza darasa la kwanza miaka 6 mwaka 2016.  

Mfumo wa elimu rasmi uwe 2-6-4-2-3+ (miaka 2 ya elimu ya awali, miaka 6 ya elimu ya msingi, miaka 4 ya elimu ya 

sekondari, miaka 2 ya kidato cha 5 na 6 na miaka 3 ya elimu ya juu) 
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3 VIASHIRIA MUHIMU: UMASKINI WA KIPATO 

 
3.1 Mapato na Matumizi ya Kaya  

Utafiti wa 2019/20 HBS Zanzibar, unaonesha kuwa wastani wa matumizi kwa kaya 

kwa mwezi in TZS 499,793. Wastani wa matumizi ni makubwa katika maeneo ya Mjini 

(TZS 590,491) ukiliganisha na Maeneo ya Vijijini (TZS 427,977). Kuna tofauti kubwa ya 

matumizi katika Wilaya kwa mwezi ambapo Wilaya ya Maghari B (TZS 656,285) 

inaongoza kwa wastani mkubwa wa matumizi na wilaya ya Micheweni (TZS 367,995) 

inawastani mdogo wa matumizi kwa mwezi.  

 
Wastani wa matumizi kwa kipimo cha mtu mzima ipo juu katika Maeneo ya Mijini (TZS 

131,212) ikilinganishwa na Kijijini (TZS 94,257), licha ya maeneo ya Vijijini kuwa na 

wastani wa chini ukilinganisha na mijini bado wanaoishi vijijini wapo juu wa wastani 

kwa kipimo cha mtu mzima (Jadweli 3.1). 

 
Jedwali 3. 1: Wastani wa Matumizi ya Kaya kwa Mwezi, na Wastani wa Matumizi kwa Mtu Mzima kwa 

Mwezi kwa Eneo, Wilya na Aina ya Wastani ya Matumizi, 2019/20 Zanzibar HBS 

Characteristics Wastani wa 
Matumizi ya Kaya 

kwa Mwezi (shilingi) 

Wastani wa Matumizi (Shilingi) ya Mtu Mzima kwa Mwezi kwa 
Aina Maskini 

 
Chakula 

Zisizo cha 
Chakula Jumla 

Eneo     

Vijijini 427,977 59,376 34,881 94,257 

Mijini 590,491 57,370 73,842 131,212 

     
Wilaya     

Kaskazini A 413,354 66,370 36,799 103,169 

Kaskazini B 404,117 64,382 33,755 98,137 

Kati 412,262 61,662 44,562 106,224 

Kusini 390,727 66,353 46,269 112,622 

Mjini 532,512 46,861 76,336 123,196 

Magharibi A 596,808 62,825 63,242 126,067 

Magharibi B 656,285 64,435 84,264 148,699 

Wete 416,015 57,694 23,800 81,494 

Micheweni 367,995 57,364 23,766 81,131 

Chake Chake 517,372 49,873 44,852 94,725 

Mkoani 458,409 58,411 28,083 86,494 

Jumla (Wastani) 499,793 58,490 52,098 110,588 

 
 

 
 
 



11 
 

Ramani  1: Wastani wa Matumizi ya Kaya (Shilingi) kwa Mtu Mzima kwa Mwezi Kiwilaya, 
2019/20 HBS 
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Ramani  2: Wastani wa Matumizi kwa (Shilingi) ya Mtu Mzima yasiyo ya Chakula kwa Mwezi 
Kiwilaya, 2019/20 HBS 
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Ramani  3: Kiwango cha Umaskini wa Mahitaji ya Msingi Kiwilaya, 2019/20 HBS  
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Ramani  4: Wastani wa Matumizi ya (Shilingi) ya Mtu Mzima ya Chakula kwa Mwezi Kiwilaya 
2019/20 HBS 

 
 
 

Jedwali Namba 3.2 inaonesha wastani kwa matumizi kwa mtu kwa aina ya bidhaa. 

Biadhaa zimegawika katika makundi kama yaliyowekwa na Umoja wa Mataifa (UN_ 

System of Classification of Individual Consumption by Purpose ‘COICOP’). Matokeo 

yanaonesha kuwa katika kipindi cha Miaka 10 iliyopita, matumizi ya chakula 
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yanaonekana kushuka kutoka asilimia 52.1 mwaka 2009/10 hadi kufikia asilimia 41.4 

mwaka 2019/20 ambapo mchango wa matumizi ya vitu mbali mbali visivyo vya chakula 

(usafiri, mawasiliano n.k.) umeongezeka. 

 

 
Jedwali 3.2: Wastani wa Matumizi kwa Mtu kwa Makundi ya Bidhaa na kwa Eneo (kwa Bei za 

Mwaka wa Utafiti), 2009/10, 2014/15 and 2019/20 Zanzibar HBS 

COICOP Category 
2009/10 2014/15 2019/20 

Vijijini Mijini Jumla Vijijini Mijini Jumla Vijijini Mijini Jumla 

Chakula na Vinywaji visivyo na Kilevi 59.7 45.7 52.1 50.7 41.8 46 51.1 33.3 41.4 

Vinywaji Vyenye Kilevi na Bidhaa 
zaTumbaku 

0.4 0.2 0.3 0.1 0.1 0.1 0.2 0.2 0.2 

Mavazi ya Nguo na Viatu 6.5 10.8 8.9 5.7 8.5 7.1 5.8 7.2 6.6 

Nyumba, Maji na Nishati 16.8 19.2 18 19.2 18.6 18.9 21.7 27.2 24.7 

Samani, Vifaa vya Nyumbani na 
Matengenezo ya Nyumba 

4.4 4.8 4.6 5.8 5.5 5.6 4.7 4.8 4.7 

Afya 1.3 2.0 1.6 1.7 1.2 1.4 1.3 1.3 1.3 

Usafiri 4.0 6.4 5.3 5.2 9.3 7.3 5.8 9.7 7.9 

Mawasiliano 2.0 3.2 2.6 3.9 5.0 4.4 2.4 3.6 3.0 

Utamaduni na Burudani 0.3 0.7 0.5 1.3 2.9 2.1 1.4 2.7 2.1 

Elimu 1.4 2.6 2.0 0.5 0.8 0.6 0.9 2.4 1.7 

Hoteli na Mikahawa 1.1 1.5 1.3 2.6 2.8 2.7 1.9 3.2 2.6 

Bidhaa na Huduma Nyenginezo 2.2 3.2 2.8 3.5 3.7 3.6 2.9 4.5 3.7 

Jumla ya Asilimia 100 100 100 100 100 100 100 100 100 

 
 
 

3.2 Mstari wa Umasikini 

Mbinu ya kupima mahitaji ya msingi imetumika katika kupima kiwango cha Umaskini 

kwa Zanzibar. Mahitaji ya Msingi ni kiwango cha chini kabisa cha kipato anachohitaji 

mtu kwa ajili ya kukidhi mahitaji mbali mbali ya msingi ikiwemo bidha na huduma. 

Mahitaji ya Msingi hupimwa kwa mstari wa Umaskini ambao hujulikana kuwa ni 

kiwango cha chini cha mahitaji ya msingi kinachohitajika kukidhi mahitaji.  

 
Kiwango cha Umaskini wa chakula ni gharama ya matumizi yote ya kaya ambayo yapo 

chini ya gharama wanayohitaji ili kukidhi mahitaji yao ya chakula. Kiwango hiki pia 

hujulikana kama kiwango cha umasikini ulio kithiri. Watu ambao wako chini ya 

kiwango hiki wanajulikana kama masikini wa kupindukia. 

Mistari wa umasikini wa chakula na mahitaji ya msingi kwa utafiti wa mwaka 2019/20 

ni (shilingi 47,541) na (shilingi 66,313) kwa kipimo cha mtu mzima kwa mwezi. Mistari 

wa umasikini kwa chakula na mahitaji ya msingi imeongezeka toka shiling 38,071 na 

shiling 53,377 kwa mwaka 2014/15 na kufikia shilingi 47,541 and shiling 66,318 in 

2019/20 kwa mpangilio (Jedwali 3.3).  



16 
 

  
Jedwali 3. 3: Mstari wa Umaskiniwa Mahitaji ya Msingi na Chakula (shilingi) kwa Kipimo cha 

Mtu Mzima kwa mwezi 2009/10, 2014/15 and 2019/20 Zanzibar HBS 

Mwaka 
Mstari wa Umaskini wa 

Mahitaji ya Msingi (TZS kwa 
Mwezi) 

                             Mstari wa Umaskiniwa  
                         chakula (Tzs kwa mwezi) 

2009/10 34,861 25,364 

2014/15 53,377 38,071 

2019/20 66,313 47,541 

 

3.3 Kiwango cha Umasikini wa Mahitaji ya Msingi na Chakula   

Kwa kutumia mistari ya umasikini, utafiti wa 2019/20 unaonesha kushuka kwa 

mahitaji ya msingi na chakula hadi kufikia asilimia 25.7 na asilimia 9.3 kwa Zanzibar. 

Matokeo pia yameonesha kuwa kuna tofauti kubwa ya kiwango cha umasikini kati ya 

mijini na vijijini. Umaskini wa mahitaji ya msingi umeshuka kwa asilimia 9.2 kwa 

kipingi cha miaka 10 iliyopita (2009/10 hadi 2019/20), hii inamaanisha kuwa kwa kila 

mwaka umasikini wa mahitaji ya msingi unapungua kwa asilimia moja kwa mwaka. 

(Mchoro 3.1 na 3.2). 

 
Mchoro 3.1: Kiwango cha Umasikini wa Mahitaji ya Msingi kwa Eneo, 2009/10, 2014/15 na 

2019/20 Zanzibar HBS 
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Mchoro 3.2: Umasikini wa Chakula (Kiwango cha Umaskini Uliokithiri) kwa Eneo, 2009/10, 

2014/15 na 2019/20 Zanzibar HBS 

 
 
Kwa ujumla mafanikio zaidi ya kupungua hali ya umaskini yanaonekana zaidi kwa 

wilaya ziliopo Pemba hasa katika wilaya ya Micheweni, kwani umaskini wa mahitaji ya 

msingi umeshuka kwa asilimia 21 toka mwaka 2014/15 hadi 2019/20 na Chake Chake 

umeshuka kwa asilimia 14.3 kwa kipindi hicho hicho. Kwa ujumla mafanikio ya 

kushuka kwa umaskini wa mahitaji ya msingi na chakula yanaonekana kushuka zadi 

katika wilaya za Pemba (Jedwali 3.4 na Jedwali 3.5) 

 

 

Jedwali 3.4 Kiwango cha Umaskini wa Mahitaji ya Msingi kwa Wilaya, 2009/10, 
2014/15 na 2019/20 Zanzibar HBS 

 Umaskini wa Mahitaji ya Msingi Mgawanyo wa Umaskini 

 Wilaya  2014/15 2019/20 Tofauti 2014/15 2019/20 Tofauti 

Kaskazini A 20.0 21.9 1.9 6.2 6.7 0.5 

Kaskazini B 23.3 27.2 3.9 4.1 6.5 2.4 

Kati 25.1 21.5 -3.6 5.1 4.6 -0.5 

Kusini 26.3 14.8 -11.5 2.4 1.7 -0.7 

Magharibi 14.6  -14.6 14.2  -14.2 

Magharibi A  14.7 14.7  6.9 6.9 

Magharibi B  9.5 9.5  5.7 5.7 

Mjini 19.2 17.9 -1.3 8.9 11.7 2.8 

Wete 47.7 42.5 -5.2 12.9 14.6 1.7 

Micheweni 69.0 48.1 -20.9 19.3 16.0 -3.3 

Chake Chake 51.6 37.3 -14.3 13.0 11.7 -1.3 

Mkoani 52.4 44.4 -8.0 14.0 13.9 -0.1 

Jumla 30.4 25.7 -4.7 100.0 100.0 0.0 
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Jedwali 3.5: Kiwango cha Umaskini wa Chakula (Umaskini Uliokithiri) kwa Wilaya, 2014/15 na 
2019/20 Zanzibar HBS 

  Umaskini wa Chakula Mgawanyo wa Umaskini 

 Wilaya     2014/15    2019/20 Tofauti 2014/15  2019/20 Tofauti 

Kaskazini A 4.4 5.1 0.7 3.8 4.3 0.5 

Kaskazini B 7.0 7.0 0.0 3.5 4.6 1.1 

Kati 7.2 6.0 -1.2 4.1 3.5 -0.6 

Kusini 6.0 1.7 -4.3 1.6 0.5 -1.1 

Magharibi 3.5  -3.5 9.7  -9.7 

Magharibi A  5.1 5.1  6.6 6.6 

Magharibi B  2.0 2.0  3.3 3.3 

Mjini 5.0 5.7 0.7 6.5 10.4 3.9 

Wete 15.7 17.1 1.4 11.9 16.3 4.4 

Micheweni 32.6 18.7 -13.9 25.8 17.2 -8.6 

Chake Chake 24.4 19 -5.4 17.3 16.5 -0.8 

Mkoani 21.0 19.4 -1.6 15.8 16.8 1.0 

Jumla 10.8 9.3 -1.5 100 100 0 

 
 

3.4 Idadi ya Watu Maskini 

Utafiti wa mwaka 2019/20 HBS, karibu roba tatu (asilimia 73.3) ya watu 

wanaoishi katika umasikini wa mahitaji ya msingi wanaishi vijijini. Watu wenye 

umasikili uliokithiria wana munekano sawa (Mchoro 3.3 and Mchoro 3.4). 

Wilaya ya Micheweni ina idadi kubwa ya watu masikini wa mahitaji ya msingi na 

umasikini uliokithiri na wilaya ya Kusini ina idadi ndogo ya watu wenye 

umaskini wa kipato na uliokithiri (Mchoro 3.5). 
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Mchoro 3.3: Asilimia ya Watu Wanaoishi katika Umaskini wa Mahitaji ya Msingi kwa Eneo, 

2009/10, 2014/15 na 2019/20 Zanzibar HBS 

 
 
Mchoro 3.4: Asilimia ya watu wanaoishi katika Umaskini Uliokithiri (Chakula) kwa Eneo, 

2009/10, 2014/15 na 2019/20 Zanzibar HBS 

 
 
 



20 
 

 

Mchoro 3.5: Mgawanyo wa Watu Maskini (Idadi) kwa aina ya Umaskini na Wilaya, 2019/20  

  
 

3.5 Pengo la Umasikini  

 
Pengo la umasikini ni wastani wa upungufu wa matumizi yote ya mahitaji ya 

msingi kwa kipimo cha mtu mzima, yanayowezesha kuwatoa watu wenye 

umasikini ili wafikie mstari wa kupima kiwango cha umasikini. Kipimo hiki 

kinawezesha kutambua kina cha umasikini 

 
Jedwali 3.5 inaonesha kwamba pengo la Umaskini (Umaskini wa mahitaji ya 

Msingi) kwa Zanzibar kwa utafiti wa 2019/20 HBS ni asilimia 5.8, pengo la 

umaskini liko juu vijijini (asilimia 8.1) ukilinganisha na Mijini (asilimia 3.0). Hii 

inamanisha kuwa watu wa vijijini wamezama katika umaskini zaidi 

kulinganisha na mijini. Ukilinganisha na wilaya zote Wilaya ya Micheweni watu 

wake wengi wapo katika dimbwi la umaskini wa mahitaji ya msingi (asilimia 12) 

na Magharibi B ina aslimia ndogo kuliko zote (asilimia 1.7).  

  
 

Jumla ya watu masikini 417,256  Jumla ya Watu wenye Umaskini wa Chakula 150,840 
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Mwenendo wa umasikini wa pengo la mahitaji ya msingi Zanzibar yanaonesha kushuka 

kwa kasi katika kipindi cha mwongo mmoja (miaka 10) kutoka asilimia 8.2 mwaka 

2009/10 hadi kufikia asilimia 5.8 mwaka 2019/20 HBS. Mwenendo sawa wa kushuka 

pia umeonekana katika umasikini uliokithiri (umasikini wa chakula) kwa kipindi hicho 

hicho kama inayoonekana (Mchoro 3.6). 

 
Kitu muhimu zaidi, katika kupima Fahirisi ya Pengo la umaskini ni kujua kiwango gani 

cha fedha kinahitajika ilikuwatowa watu katika wimbi la umaskini Zanzibar. Kiasi cha 

fedha hicho ni kuchukua pengo la umaskini (0.058) kwa kuzidisha na jumla ya idadi ya 

watu wanaoishi katika kaya binafsi (1,625,589) kiwango cha mstari wa umaskini kwa 

mahitaji ya msingi (shilingi 66,313) kwa mwaka 2019/20. Kiasi cha shilingi ya Tanzania 

6,252,265,635 kwa mwezi (sawa na dola ya Kimarekani 2.7 kwa mwezi) zinahitajika 

kuondoa/kuwaweka juu ya mstari ya umaskini wa mahitaji ya msingi kwa watu walio 

chini ya mstari wa umaskini Zanzibar.  

 
Jedwali 3. 6: Kiwango cha Umaskini kwa Eneo na Wilaya, 2019/20 Zanzibar HBS 

Kipengele 

Umaskini wa Mahitaji ya Msingi Umaskini wa Chakula 

Kiwango Kina 

Kina kwa 
kuzingatia 
tofauti ya 

kipato 

 Kiwango      Kina 
 Kina kwa    
kuzingatia tofauti 
ya kipato 

Eneo       
Vijijini 33.7 8.1 2.8 12.7 2.3 0.6 

Mijini 15.5 3.0 0.9 4.9 0.7 0.2 

       

Wilaya       
Kaskazini A 21.9 3.9 1.0 5.1 0.4 0.1 

Kaskazini B 27.2 5.9 1.9 7.0 1.3 0.4 

Kati 21.5 4.3 1.4 6.0 1.4 0.3 

Kusini 14.8 1.8 0.3 1.7 0.0 0.0 

Mjini 17.9 3.1 0.9 5.7 0.6 0.1 

Magharibi A 14.7 3,0 0.9 5.1 0.7 0.2 

Magharibi B 9.5 1.7 0.5 2.0 0.4 0.1 

Wete 42.5 10.3 3.7 17.1 3.2 0.9 

Micheweni 48.1 12.0 4.3 18.7 3.5 1.1 

Chake Chake 37.3 11.0 4.0 19 3.3 0.9 

Mkoani 44.4 11.6 4.2 19.4 3.7 1.0 
       

Jumla (wastani) 25.7 5.8 2 9.3 1.6 0.4 
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Mchoro 3.6: Umaskini wa kina wa Mahitaji ya Msingi kwa eneo, Zanzibar HBS 2009/10, 

2014/15 na 2019/20 Zanzibar HBS 

 
 
 
Mchoro 3.7: Kiwango cha Umasikini Uliokithiri (Chakula) kwa Eneo, 2009/10, 2014/15 and 

2019/20 Zanzibar HBS 

 
 
 

3.6 Mwenendo wa Viashiria vya Umaskini 

Umasikini wa mahitaji ya msingi umepungua kutoka asilimia 34.9 mwaka 2009/10 

HBS hadi asilimia 25.7 mwaka 2019/20 HBS. Vile vile, umaskini wa chakula ulipungua 

kutoka asilimia 11.7 mwaka 2009/10 HBS hadi kufikia asilimia 9.3 mwaka 2019/20 

HBS (Mchoro 3.8). 
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Mchoro 3.8: Mwenendo wa Viashiria vya Umasikini, 2009/10 to 2019/20 Zanzibar HBS 

 

 

3.7 Kiwango cha Usawa 

Tofauti ya kipato ni jinsi gani ambavyo mgawanyo wa kipato hauko sawa baina ya kaya 

katika jamii, matumizi kwa kipimo cha mtu mzima hutumika kupima usawa kipato 

katika jamii, hujulikana maka faharisi ya “Gini”. Faharisi ya jini huanza kupima 0 

(Matumizi sawa) 1pia (huchukuliwa kama mtu mmoja ana matumizi ya nchi nzima). 

Matokeo ya mwaka 2019/20 HBS yanaonesha Faharisi ya Gini ni 0.31, Faharisi ya Gini 

inabaki kuwa sawa kwa tafiti zilizopita za HBS 2009/10 na 2014/15. Faharisi ya Gini 

inaonesha kuwa watu wanaoishi Mijini kuna usawa zaidi ikilinganishwa vijijini. 

(Mchoro 3.9). 
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Mchoro 3. 9: Fahirisi ya Gini kwa Eneo, 2009/10, 2014/15 na 2019/20 Zanzibar HBSs 

 
 

3.8 Umasikini na Muundo wa Kaya 

3.8.1 Umaskini kwa  Idadi ya Wanakaya 

Kuna uhusiano mkubwa kati ya kiwango cha umaskini na idadi kaya. Kiwango cha 

umaskini kinaonekana kuongezeka kadiri ya idadi ya watu wanavyoongezeka katika 

kaya. Kutoka kwa matokeo ya 2019/20, karibu nusu (asilimia 46.3) ya mahitaji ya 

kimsingi watu masikini wanaishi katika kaya zilizo na washiriki 10 au zaidi. Hii 

inawakilisha kupungua kutoka asilimia 56.4 mnamo 2014/15 (Mchoro 3.10). 

 

Mchoro 3. 10: Kiwango cha Umaskini wa Mahitaji Msingi kwa Idadi ya Wanakaya, 2014/15 na 
2019/19 HBS Zanzibar 
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3.8.2 Umasikini kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya 
 
Matokeo ya Utafiti wa 2019/20HBS yanaonyesha hali ya umaskini wa mahitaji ya 

msingi na chakula (umaskini uliokithiri) yanaonekana Zaidi katika kaya zinazoongozwa 

na wanake ukilinganisha na wanaume. Jedwali 3.11; hali ya umaskini wa mahitaji ya 

msingi ni asilimia 30 kwa kaya zinazoongozwa na wanawake na asilimia 24.4 ya kaya 

zinazoongozwa na wanaume. Kwa upande mwengine umasikini wa chakula kwa kaya 

zinazoongozwa na wanawake ni asilimia 11.3 ambayo ni kubwa ukilinganisha na kaya 

zinazoongozwa na wanaume Asilimia 8.7) (Jadweli 3.7).  

 

 

Jadweli 3. 7: Kiwango cha Umaskini kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya na Aina ya Umaskini, 2019/20 
Zanzibar HBS 

Jinsi ya 
Mkuu wa 
kaya 

Umaskini wa Mahitaji ya Msingi  Umaskini wa Chakula  

Kiwango Kina 

Kina kwa 
kuzingatia 
tofauti ya 

kipato 

Kiwango Kina 
Kina kwa 
kuzingatia 

tofauti ya kipato 

       

Mwanaume 24.4 5.5 1.8 8.7 1.4 0.4 

Mwamke  30 7.1 2.6 11.3 2.3 0.7 

 
 

3.8.3 Umasikini na Idadi ya watoto 

  
Matokeo ya HBS 2019/20 yanaonesha umaskini unatofautiana kutokana na idadi ya 

watoto walio chini ya miaka 5 katika kaya. Jadweli 3.8 inaonesha kuwa kuna uhusiano 

baina ya idadi ya Watoto chini ya miaka 5 na umaskini, Kiwango cha umasikini wa 

mahitaji maalumu katika kaya zisizo na watoto chini ya miaka 5 ni asilimia 19.9), kadri 

ya idadi ya watoto wanavyoongezeka ndio hali ya umaskini wa mahitaji ya msingi invyo 

ongezeka.  Hakuna toufauti baina ya umaskini wa mahitaji ya msingi na umaskini wa 

chakula na idadi ya watoto chini ya miaka 5, kwani umasikini wa chakula unaongezeka 

toka asilimia 7.2 kwa kaya zisizo na watoto hadi kufikia asilimia 40.8 kwa kaya zenye 

watoto 6 au zaidi.  
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Jedwali 3. 8: Kiwango cha Umaskini kwa Idadi ya Watoto chini ya miaka 5, 2019/20 Zanzibar 
HBS 

Idadi ya Watoto 
chini ya Umri wa 
miaka 5  

Umaskini wa Mahitaji ya Msingi  Umaskini wa Chakula  

Kiwango Kina 

Kina kwa 
kuzingatia 
tofauti ya 

kipato 

Kiwango Kina 

Kina kwa 
kuzingatia 
tofauti ya 

kipato 

Hakuna mtoto 19.9 4.5 1.5 7.2 1.2 0.4 

Mtoto 1 21.9 4.5 1.4 6.4 1.1 0.3 

Watoto 2  27.5 6.3 2.2 9.6 1.9 0.6 

Watoto 3-5 42.7 10.9 3.8 19.6 3.1 0.7 

Watoto 6 au zaidi 100.0 13.0 3.9 40.8 1.5 0.1 

 
 

3.7.4 Umaskini wa Watoto 

 
Matokeo ya HBS 2019/20 yanaonesha kuwa mtoto mmoja ya watatu (asilimia 30.1) ya 

watoto wote wenye umri 0 hadi 17 wapo katika umaskini wa mahitaji ya msingi. Kwa 

kipindi cha mwongo mmoja (Miaka 10) iliyopita umaskini wa watoto umepungua kwa 

asilimia 10 kutoka asilima 39.7 mwaka 2009/10 HBS hadi kufikia asilimia 30.1 kwa 

mwaka 2019/20 HBS, hii inamaaniasha kwa umskini umeshuka takriban kwa asilimia 

moja kila mwaka. 

 
Watoto wanaoishi katika maeneo ya vijijini wengi wao wamo katika kaya zenye 

umaskini wa mahitaji ya msingi kulinganisha na wanaoishi Mijini. Uwiano ya watoto 

wanaoishi katika umaskini wa mahitaji ya msingi kwa vijijini umepungua (aslimia 6.1) 

ukilinganisha na maeneo ya mjini (aslimia 2.6) kwa kipindi cha miaka 5. Umasikini wa 

watoto katika maeneo ya mjini umepungua kwa asilimia 15 kwa mwongo mmoja 

uliopita na maeneo ya vijijini kwa karibu asilimia 6 (Mchoro 3.11). 

  
Katika ngazi ya wilaya umasikini wa mahitaji ya msingi kwa watoto umepungua 

zaidi katika wilaya za Pemba hasa kwa wilaya ya Micheweni toka asilimia 72.1 

kwa mwaka 2014/15 hadi kufikia aslimia 52.4 mwaka 2019/20 Wilaya 

nyengine zilizopiga hatua muhimu ni  Chakechake, Mkoani na Kusini na Kati 

(Jedwali 3.9). 
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Mchoro 3. 11: Umasikini wa Mahitaji ya Msingi kwa Watoto (Miaka 0-17 kwa Eneo, 2009/10, 
2014/15 na 2019/20 Zanzibar HBS 

 
 
 
 
Table 3. 9: Umaskini wa Mahitaji ya Msingi wa Watoto kwa Wilaya, 2009/10, 2014/15 na 

2019/20 Zanzibar HBS 

Wilaya 

Watoto Walio chini ya Mstari wa Umaskini 
wa Mahitaji ya Msingi 

Watoto Waliochini ya Mstari wa Umaskini 
wa Chakula 

2009/10 2014/15 2019/20 2009/10 2014/15 2019/20 

       

Kaskazini A 32.3 23.5 24.1 5.3 5.4 5.3 

Kaskazini B 30.9 25.5 29.9 8.3 8.3 7.2 

Kati 29.3 29.7 24 8.1 8.3 7.4 

Kusini 25.6 26.7 18.2 4.5 5.5 1.9 

Magharibi 29 16.1  7.4 3.6  

Magharibi A   15.8   5.7 

Magharibi B   12.1   2.3 

Mjini 29.8 21.7 19.9 6.2 5.3 6.4 

Wete 53.7 51.6 47.7 22.7 18 19.1 

Micheweni 61.2 72.1 52.4 21.4 35.2 22.3 

Chake Chake 43.7 56.4 42.4 23.9 28.1 23.5 

Mkoani 52.5 57.2 47.9 23.7 24 20.8 

       

Jumla (Wastani) 39.7 34.7 30.1 13.7 12.8 11.4 
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Ramani  5: Watoto Waliochini ya Mstari wa Umaskini wa Chakula Kiwilaya,2019/20 HBS 
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Ramani  6: Watoto Walio chini ya Mstari wa Umaskini wa Mahitaji ya Msingi Kiwilaya, 2019/20 
HBS  
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4.0 VIASHIRIA VYA UMASKINI VISIVYO VYA KIFEDHA 
 

4.1 Muundo wa Kaya  

 

4.1.1 Wastani wa Ukubwa wa Kaya 

Wastani wa ukubwa wa kaya unapatikana kwa kuchukua idadi ya watu wanaoishi 

katika kaya binafsi na kugawanya na idadi ya kaya binafsi. Matokeo ya utafiti 

yameonesha kuwa wastani wa kaya Zanzibar ni watu 5.3, maeneo ya mijini yalikuwa 

na wastani mkubwa wa kaya (watu 5.4) ikilinganishwa na maeneo ya vijijni (watu 5.3). 

Matokeo yameonesha kupungua kidogo kwa wastani wa ukubwa wa kaya kutoka watu 

5.6 mwaka 2014/15 hadi watu 5.3 mwaka 2019/20. Mwendendo katika maeneo ya 

mijini unaonesha kupungua kwa wastani wa ukubwa wa kaya kutoka watu 5.7 

mwaka 2009/10 hadi watu 5.4 mwaka 2019/20 (Mchoro 4.1). 

 
Mchoro 4.1: Wastani wa Ukubwa wa Kaya kwa Eneo, 2009/10, 2014/15 na  2019/20 Zanzibar 

HBS 
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Matokeo ya utafiti yameonesha kuwa, kaya zinazoongozwa na wanaume zina 

wastani mkubwa zaidi wa ukubwa wa kaya ikilinganishwa na kaya 

zinazoongozwa na wanawake (Mchoro 4.2). Ukubwa wa Kaya unatofautiana 

kwa wilaya. Wilaya za Pemba zina kaya kuwa zikilinganishwa na kaya za 

Unguja. Kwa mfano, Wilaya ya Chake Chake ina wastani mkubwa wa kaya 

(watu 6.5) ambapo wilaya ya Kusini ina wastani mdogo wa kaya (watu 4.1) 

kama inavyoonesha katika Mchoro 4.2. Mpangilio huo umeonekana pia katika 

tafiti za 2009/10 and 2014/15 (Mchoro 4.3). 

 
Mchoro 4.2: Wastani wa Ukubwa wa Kaya kwa Jinsi Mkuu wa Kaya 2019/20 Zanzibar HBS 
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Mchoro 4.3: Wastani wa Ukubwa wa Kaya kwa Wilaya, 2009/10 to 2019/20 Zanzibar HBSs 

5.6

6.3

6.2

6.2

5.7

5.6

5.6

5.1

5.0

4.8

4.5

Jumla

Magharibi B

Chake Chake

Micheweni

Mkoani

Wete

Mjini

Magharibi A

Kaskazini A

Kati

Kaskazini B

Kusini

2014/15

5.5

6.2

5.9

5.9

5.8

5.7

5.3

5.1

4.8

4.6

4.1

Jumla

Magharibi B

Chake…

Magharibi A

Wete

Micheweni

Mkoani

Mjini

Kaskazini A

Kati

Kaskazini B

Kusini

2009/10

5.3

6.5

6.3

6.1

6.1

5.5

5.3

5.2

5.1

4.7

4.6

4.1

Jumla

Chake Chake

Mkoani

Wete

Micheweni

Magharibi A

Magharibi B

Mjini

Kaskazini B

Kaskazini A

Kati

Kusini

2019/20

 

 

4.1.2 Uwiano wa Wanakaya Tegemezi  

Uwiano wa wanakaya tegemezi unapatikana kwa kuchukua watu wenye umri wa chini 

ya miaka 15 na wale wenye umri wa miaka 65 na zaidi na kugawanya na idadi ya 

watu. Matokeo yameonesha kuwa wastani wa watu tegemezi ni asilimia 45.4. Maeneo 

ya Vijijini yana idadi kubwa ya watu tegemezi (asilimia 49.1 ikilinganishwa na maeneo 

ya mijini (asilimia 40.8). Wanaume tegemezi ni wengi (asilimia 46.3) ikilinganishwa na 

wanawake tegemezi (asilimia 44.6) Mchoro 4.4. 

 
Mchora 4. 4: Asilimia ya Tegemezi na Wasio Tegemezi kwa Eneo na Jinsi 2019/20 Zanzibar HBS 

49.1

40.8

50.9

59.2

Vijijini

Mijini

Tegemezi Sio Tegemezi

46.3

44.6

53.7

55.4

Wanaume

Wanawak
e

Tegemezi Sio Tegemezi

 

Uwiano wa wanakaya tegemezi unatofautiana kati ya wilaya. Kwa mfano, wilaya 

ya Mkoani ina uwiano mkubwa wa wanakaya tegemezi (asilimia 55), ikifuatiwa 
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wilaya nyingine za Pemba na wilaya ya Mjini ina uwiano mdogo wa wanakaya 

tegemezi (asilimia 38.3) (Mchoro 4.5). 

 
Mchoro 4. 5: Asilimia ya Tegemezi na Wasio Tegemezi kwa Wilaya, Zanzibar 2019/20 HBS 

 

 

4.2 Hali ya Makazi 

Kiwango cha Kaya zinazotumia vifaa 

vya kisasa kwa kujengea 

kimeimarika zaidi katika kipindi cha 

miaka 10 iliyopita (Mchoro 4.7). 

Matokeo ya utafiti wa HBS wa 

mwaka 2019/20 yameonesha kuwa 

asilimia  82.3 ya kaya wana sakafu 

za kisasa (zege au saruji, vigae au 

mbao); Asilimia 82.7 wana kuta 

imara zilizojengewa kwa (Matofali ya 

kuchoma, zege, saruji au mawe), na 

asilimia  91.1 ya kaya zimeezekwa 

kwa vifaa vya kisasa (bati, zege, na  

vigae. Kaya za mijini zina asilimia 

kubwa ya nyumba zilizotumia vifaa 

vya kisasa kwa kuezekea, kuta na 

kusakafia ikilinganishwa na kaya za 

vijijini (Mchoro 4.7). 
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Mchoro 4. 6: Asilimia ya Kaya zennye Nyumba zilizojengwa kwa kutumia vifaa vya Kisasa kwa 
Eneo, 2019/20 Zanzibar HBS 

 

Mchoro 4.7: Asilimia ya Kaya zenye Nyumba zilizojengwa kwa kutumia vifaa vya Kisasa kwa Aina 
ya Vifaa, 2009/10 to 2019/20 Zanzibar HBS 

 

 
4.3 Matumizi ya Umeme 

Matokeo yaliyomo kwenye Mchoro 4.8 yanaonesha kuwa, kuwa mabadiliko makubwa 

ya kaya zilizounganishwa na umeme katika kipindi cha miaka 10 iliyopita kutoka 

asilimia 38.3 mwaka 2009/10 hadi asilimia 55.4 mwaka 2019/20. Matokeo 

yameonesha tofauti kati ya kaya ziliunganishwa umeme kwa mijini na vijijini. Katika 

maeneo ya vijijini kuna takriban kaya Tatu (3) kwa kila kaya 10 (asilimia 32.9) wakati 

katika maeneo ya mijini karibu kaya Tisa (9) kwa kila kaya 10(asilimia 86.3) 

zimeunganishwa na umeme mwaka 2019/20. 
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Mchoro 4.8: Asilimia ya Kaya zilizounganishwa na Umeme wa ZECO kwa Eneo 2009/10 hadi 
2019/20 Zanzibar HBS 

 

Matokeo pia yanaonesha kuwa uunganishaji wa umeme kaya zinazoongozwa na 

wanaume ni mkubwa (asilimia 56.9) ikilinganishwa na kaya zinazongozwa na 

wanawake (asilimia 50). Katika ngazi ya wilaya, wilaya ya Magharibi A ina zaidi ya 

asilimia 91 ya kaya zilizounganishwa na umeme, ikifuatiwa na wilaya ya Mjini asilimia 

84.2, wilaya ya Magharibi B (asilimia 77.5), wilaya ya Micheweni ina asilimia ndogo ya 

kaya zilizounganishwa na umeme (asilimia 15.7). Kwa upande wa mwelekeo, wilaya zote 

zimeonesha mafanikio makubwa ya ongezeko la kaya zilizounganishwa na umeme 

katika kipindi cha miaka mitano (Jedwali 4.1). 
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Jedwali 4. 1: Asilimia ya Kaya zilizounganishwa na Umeme kwa Jinsi na Wilaya, 2014/15 na 
2019/20 Zanzibar HBS 

Kipengele 
2014/15 2019/20 

  

Jinsi ya Mkuu wa Kaya         
 

  
Mwanamme 45.9 56.9 
Mwanamke 37.9 50.3  

 
 

Wilaya   
 

Kaskazini A 18.3 25.7 
Kaskazini B 19.1 35.5 
Kati 25.4 34.4 
Kusini 30.7 50.9 
Magharibi A 67.8 

 
91.4 

Magharibi B  77.5 
Mjini 87.6 84.4 
Wete 30.3 41.4 
Micheweni 7.5 15.7 
Chake Chake 41.3 54.8 
Mkoani 15.3 28.9  

 
 

Jumla 44.0 55.4 

 

4.4 Matumizi ya Nishati 
4.4.1 Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kuangazia  

Kwa ujumla, umeme ni chanzo kikuu cha nishati ya kuangazia kwa kaya za Zanzibar. 

Matokeo yameonesha kuwa, kaya zaidi ya nusu (asilimia 55.3) ya zinztumiz nishati ya 

umeme kama ni chanzo kikuu cha kuangazia, maeneo ya mijini yana kaya zaidi 

zinazotumia umeme kwa kuangazia (asilimia 86.3) ikilinganishwa na kaya za vijijini 

(asilimia 32.8). Si jambo la kushangaza, matumizi ya mafuta ya taa kuwa ni chanzo 

kikuu cha kuangazia katika maeneo ya vijijini ambapo karibu kaya 5 kati ya kila kaya 

10 zinatumia mafuta ya taa kwa kuangazia lakini kwa maeneo ya mijini ni asilimia 8 tu 

ya kaya zinatumia mafuta ya taa kwa kuangazia. Katika ngazi ya wilaya, Wilaya ya 

Micheweni (asilimia 66.4), Kaskazini A (asilimia 62.7), Mkoani (asilimia 53.7) na 

Kaskazini B (asilimia 52.1) zinaongoza kwa kutumia nishati ya mafuta ya taa kwa 

kuangazia.  

 
Matumizi ya nishati ya umeme wa jua, wilaya ya Kati (asilimia 18.3), Micheweni 

(asilimia 14.3), Kusini (asilimia 14.1) na  Mkoani (asilimia13.2) zinaongoza kwa kutumia 

nishati ya umeme wa jua kuwa ni chanzo kikuu cha nishati ya kuangazia (Jedwali  4.2). 

 

 

 

 



37 
 

 

Jedwali 4. 2: Asilimia ya Kaya kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya, Eneo, Wilaya  na Aina ya Chanzo 
Kikuu cha Kuangazia  2019/20 Zanzibar HBS 

 Chanzo kikuu cha nishati ya kuangazia 

Kipengele Umeme Umeme
wa Jua 

Taa za 
chaji 

Mafuta ya 
taa 

(Kibatari) 

Kandili Kuni Nyingine Jumla 

Jinsi ya Mkuu wa Kaya          

Mwanamme 56.9 7.0 3.9 30.9 0.5 0.3 0.5 100.0 

Mwanawake 50.3 4.5 3.9 39.6 0.5 0.4 0.8 100.0 

         
Eneo         

Vijijini 32.8 10.0 4.5 50.8 0.5 0.6 0.9 100.0 

Mijini 86.3 1.5 3.1 8.5 0.5 0.0 0.1 100.0 

         
Wilaya         

Kaskazini A 25.7 5.9 4.9 62.7 0.0 0.8 0.0 100.0 

Kaskazini B 35.5 8.4 2.6 52.1 0.4 0.0 1.0 100.0 

Kati 34.4 18.3 11.4 32.3 1.8 0.0 1.9 100.0 

Kusini 50.5 14.1 10.2 24.0 0.5 0.4 0.4 100.0 

Magharibi 91.4 0.3 3.1 5.2 0.0 0.0 0.0 100.0 

Magharibi B 77.5 3.5 3.5 14.1 0.5 0.0 0.9 100.0 

Mjini 84.4 1.4 3.7 8.0 2.5 0.0 0.0 100.0 

Wete 40.9 4.2 3.9 50.6 0.0 0.4 0.0 100.0 

Micheweni 15.7 14.3 1.8 66.4 0.0 0.7 1.1 100.0 

Chake Chake 54.8 4.1 1.9 38.3 0.0 0.5 0.4 100.0 

Mkoani 28.9 13.2 2.0 53.7 0.0 1.1 1.2 100.0 

         
Jumla 55.3 6.4 3.9 33.0 1.0 0.3 0.5 100.0 

4.5 Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kupikia  

Utafiti umeonesha kuwa, kuni bado ni chanzo kikuu cha nishati ya kupikia hapa 

Zanzibar, ambapo zaidi nusu (asilimia 54.7) ya kaya zinatumia kuni kwa kupikia, 

ikifuatiwa na mkaa (asilimia 33), gesi ya viwandani (asilimia 7.1) na umeme (asilimia 

2.5). Matumizi ya kuni kwa kupikia ni makubwa kaya za vijijini (asilimia 80.9) 

ikilinganishwa na kaya katika maeneo ya mijini (asilimia 18.9). Kaya zinazoongozwa na 

wanawake zinatumia kuni kwa kupikia (asilimia 57.2) ikinganishwa na kaya 

zinazoongozwa na wanaume (asilimia 54).  

Katika ngazi ya wilaya, wilaya ya Micheweni inaongoza kwa kuwa na kaya nyingi zaidi 

zinazotumia kuni kwa kupikia (asilimia 90.2) na matumizi ya gesi ya viwandani katika 

wilaya za  Mjini, Magharibi A na Magharibi B zinaongoza zikiwa na asilimia  19.9, 15.2 

na  11.4 kwa mtiririko (Jedwali 4.3). 
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Jedwali 4. 3: Asilimia ya Kaya kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya, Eneo, Wilaya na Chanzo Kikuu Cha 
Nishati ya Kupikia, 2019/20 Zanzibar HBS 

 Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kupikia 

Kipengele Umeme Umeme 
wa Jua 

Gesi Kinyesi 
cha 

Wanya
ma 

Mafuta 
ya Taa 

Maka
a ya 

Mawe
e 

Mkaa Kuni Mbao/Fiel
d 

Residuals
/Dust 

Nyingin
e 

Jumla 

Jinsi ya Mkuu wa Kaya           

Mwanamke 2.4 0.1 7.4 0.1 1.8 0.0 33.5 54.0 0.0 0.6 100.0 

Mwanamme 2.5 0.2 6.4 0.1 2.0 0.1 31.2 57.2 0.0 0.2 100.0 

            

Eneo            

Vijijini 1.1 0.2 2.2 0.1 2.0 0.0 13.0 80.9 0.0 0.6 100.0 

Mijini 4.4 0.1 14.0 0.1 1.7 0.1 60.4 18.9 0.0 0.5 100.0 

            

Wilaya            

Kaskazini A 0.6 0.0 0.9 0.0 3.4 0.0 10.6 84.1 0.0 0.4 100.0 

Kaskazini B 0.3 0.0 2.1 0.0 2.4 0.0 9.4 85.8 0.0 0.0 100.0 

Kati 0.0 0.0 4.7 0.0 2.1 0.0 6.3 85.2 0.0 1.7 100.0 

Kusini 1.3 0.4 1.1 0.0 1.0 0.0 16.1 80.1 0.0 0.0 100.0 

Magharibi A 5.1 0.0 15.2 0.0 2.8 0.0 59.8 16.6 0.1 0.5 100.0 

Magharibi B 5.3 0.2 11.4 0.0 0.7 0.0 59.1 22.7 0.0 0.6 100.0 

Mjini 5.2 0.3 19.9 0.5 2.4 0.5 55.7 15.6 0.0 0.0 100.0 

Wete 1.5 0.0 1.4 0.0 0.6 0.0 27.1 68.5 0.0 0.9 100.0 

Micheweni 0.0 0.0 0.0 0.0 0.7 0.0 9.1 90.2 0.0 0.0 100.0 

Chake Chake 0.0 0.7 1.9 0.0 1.7 0.0 27.7 67.4 0.0 0.5 100.0 

Mkoani 0.5 0.0 0.6 0.3 2.1 0.0 10.7 84.6 0.0 1.2 100.0 

            

Jumla 2.5 0.1 7.1 0.1 1.9 0.1 33.0 54.7 0.1 0.5 100.0 

 

4.6 Vyanzo vya Maji  

Matokeo yameonesha kupungua kwa matumizi ya maji katika vyanzo vilivyoimarishwa 

wakati wa kiangazi (asilimia 90.7) na kipindi cha mvua (asilimia 94.9) mwaka 2019/20 

HBS. Licha kupungua katika kipindi cha kiangazi, wilaya nyingi za Zanzibar zinatumia 

maji kutoka katika vyanzo vilivyoimarishwa wakati wa kiangazi 2019/20HBS, 

isipokuwa wilaya ya Kati, na Micheweni (Jedwali 4.4). 
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Jedwali 4. 4: Asilimia ya kaya zenye Chanzo Kikuu cha Maji Kilichoimarishwa wakati wa Mvua 
na Kiangazi kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya, Eneo na Wilaya 2019/20 Zanzibar HBS 

  2019/20 

 Kipengele 

Chanzo Kikuu cha Maji 
kilichoimarishwa wakati 

wakati wa Mvua 

Chanzo Kikuu cha Maji 
Kilichoimarishwa wakati wa 

Kiangazi 

Jinsi ya Mkuu wa Kaya    
Mwanamme 94.8 90.2 

Mwanamke 95.5 92.5 

   
Eneo   
Vijijini 98.6 88.3 

Mijini 94.9 96.6 

   
Wilaya   
Kaskazini A 98.6 96.8 

Kaskazini B 98.7 98.1 

Kati 89.3 83.9 

Kusini 95.0 90.8 

Magharibi A 99.3 98.6 

Magharibi B 97.8 95.4 

Mjini 100.0 100.0 

Wete 98.4 98.0 

Micheweni 46.2 37.1 

Chake Chake 98.7 97.2 

Mkoani 92.2 89.3 

Jumla 94.9 90.7 

 

4.7 Huduma ya Vyoo 

 
Kiwango cha kaya zenye vyoo kimeongezeka kutoka asilimia 83.7 mwaka 2014/15 hadi 

kufikia asilimia 87.5 mwaka 2019/20. Kaya zinazoongozwa na wanaume zina idadi 

kubwa zaidi ya huduma ya vyoo ikilinganishwa na kaya zinazongozwa na wanawake. 

Ukitoa Mkoani ambayo haikuwa na mabadiliko, wilaya zote zimeonesha mabadiliko 

katika kiwango cha kaya zilizo na vyoo. (Jedwali 4.5). 
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Jedwali 4. 5: Asilimia ya Kaya zenye Aina yoyote ya Choo, Zisizo na Choo kwa Jinsi ya Mkuu wa 
Kaya, Eneo na Wilaya, Zanzibar 2014/15 and 2019/20 HBS 

Kipengele 

2014/15 2019/20 

Kaya zenye 
huduma ya 

Choo   

Kaya 
Zisizo 

naa choo Jumla 

Kaya zenye 
huduma ya 

Choo   

Kaya 
Zisizo 

naa choo Jumla 

Jinsi ya Mkuu wa Kaya       
Mwanamme 84.7 15.3 100.0 88.6 11.4 100.0 

Mwanamke 80.2 19.8 100.0 83.9 16.1 100.0 

       

Eneo       

Vijini 72.5 27.5 100.0 78.9 21.1 100.0 

Mijini 98.3 1.7 100.0 99.3 0.7 100.0 
       

Wilaya       

Kaskazini A 82.0 18.0 100.0 91.4 8.6 100.0 

Kaskazini B 80.8 19.2 100.0 90.8 9.2 100.0 

Kati 92.9 7.1 100.0 94.1 5.9 100.0 

Kusini 92.0 8.0 100.0 95.8 4.2 100.0 

Mjini 99.9 0.1 100.0 100.0 0 100.0 

Magharibi A 99.1 0.9 100.0 99.7 0.3 100.0 

Magharibi B    99.9 0.1 100.0 

Wete 60.7 39.3 100.0 76.3 23.7 100.0 

Micheweni 38.0 62.0 100.0 44.5 55.5 100.0 

Chake Chake 71.3 28.7 100.0 82.4 17.6 100.0 

Mkoani 65.8 34.2 100.0 64.6 35.4 100.0 
       
Jumla 83.7 16.3 100.0 87.5 12.5 100.0 

 
 

4.8 Umiliki wa Akaunti za Benki 
 

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa idadi ya kaya zenye angalau mwanakaya mmoja 

mwenye akaunti ya benki imeongezeka kutoka asilimia 17.8 mwaka 2014/15 hadi 

kufikia asilimia 27.7 mwaka 2019/20 (Jedwali 4.6). Kiwango cha kaya za vijijini  zenye 

angalau mwanakaya mmoja mwenye akaunti ya benki  zimeongezeka  kutoka asilimia 

10.2 mwaka 2014/15 hadi kufikia asilimia 15.9 mwaka 2019/20. Hii inatokana na 

mipango na mageuzi ya utekelezaji wa Benki ya Watu wa Zanzibar(PBZ) za kupanua 

huduma zake. Vile vile, idadi ya kaya zinazongozwa na wanawake ambao wana angalau 

mwanakaya mmoja mwenye akaunti ya benki zimeendelea kukua, ingawa bado kaya 

zinazoongozwa na wanaume zenye angalau mwanakaya mmoja mwenye akaunti ya 

benki zinaongoza. 

 

Matokeo kiwilaya yameonesha kuwa, Idadi ya kaya zenye angalau mwanakaya mmoja 

mwenye akaunti ya benki takriban wilaya zote imeongezeka isipokuwa wilaya Mkoani. 

 



41 
 

Jedwali 4. 6: Asilimia ya Kaya zenye angalau Mwanakaya mmoja mwenye Akaunti ya Benki kwa 
Jinsi ya Mkuu wa Kaya, Eneo na Wilaya, 2014/15 na 2019/20 Zanzibar HBS 

Kipengele 

2014/15 2019/20 
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Jinsi ya Mkuu wa Kaya       

Mwanamme 19.4 80.6 100.0 29.4 70.6 100.0 
Mwanamke 12.5 87.5 100.0 22.2 77.8 100.0 
  

 
    

Eneo  
 

    

Vijijini 10.2 89.8 100.0 15.9 84.1 100.0 
Mijini 27.9 72.1 100.0 43.9 56.1 100.0 
  

 
    

Wilaya  
 

    

Kaskazini A 8.8 91.2 100.0 12.6 87.4 100.0 
Kaskazini B 7.1 92.9 100.0 12.6 87.4 100.0 
Kati 12.6 87.4 100.0 15.3 84.7 100.0 
Kusini 8.2 91.8 100.0 22.8 77.2 100.0 
Mjini 32.5 67.5 100.0 47.8 52.2 100.0 
Magharibi A 25.3 74.7 100.0 32.9 67.1 100.0 
Magharibi B  

 
 48.7 51.3 100.0 

Wete 11.1 88.9 100.0 19.1 80.9 100.0 
Micheweni 4.6 95.4 100.0 7.5 92.5 100.0 
Chake chake 20.4 79.6 100.0 38.2 61.8 100.0 
Mkoani 9.2 90.8 100.0 7.4 92.6 100.0 
  

 
   

 

Jumla 17.8 82.2 100.0 27.7 72.3 100.0 
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